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IjueSengeremaJanuari-Machi 2023 

B 
araza la madiwani la  

Halmashauri ya Wilaya 

ya Sengerema tarehe 10 

Januari, 2023 

limepitisha mapendekezo ya mpango 

na bajeti ya mwaka 2023/2024 

yenye kiasi cha shilingi 

56,136,022,839.00 (Bilioni hamsini 

na sita, milioni miamoja thelathini 

na sita, elfu ishirini na mbili na mia 

nane thelathini na tisa bila senti) 

huku likisisitiza kuongeza kasi ya 

ukusanyaji wa mapato. 

    Katika kikao hicho Mwenyekiti wa 

Halmashauri Mhe. Yanga Makaga 

ameiagiza timu ya Menejimenti ya 

Halmashauri kuhakikisha inaweka 

mikakati madhubuti ya ukasanyaji 

wa mapato kwani bajeti pendekezwa 

kwa upande wa mapato ya ndani 

imeongezeka kwa asilimia 18 kutoka 

shilingi 2,749,992,000 ya mwaka 

2022/2023 na kufikia shilingi 

3,377,319,839.00.  

"ongezeko la asilimia 18.5 la mapato 

ya ndani sio kidogo, Menejimenti 

fungeni mikanda, hatutarajii 

kushuka hapo, kila idara ihakikishe 

inakusanya mapato kwa asilimia 

100" alisisitiza Mhe. Makaga huku 

akiwaomba madiwani hao            

kushirikiana na timu ya 

menejementi ili kufikia lengo la 

mapato. 

    Mbali na kupongeza bajeti hiyo, 

Baraza la Madiwani pia limeagiza 

menejimenti ya Halmashauri 

kuhakikisha wanawachukulia hatua 

kali wote wanaokwepa kulipa 

ushuru na tozo mbalimbali za     

Halmashauri.  

     Diwani wa kata ya Nyampande 

Mhe. George Kazungu amewaomba 

viongozi kuwa mfano bora kwenye 

ulipaji wa mapato ya Halmashauri ili 

iweze kufikia malengo ya             

kuwahudumia wananchi na amesisi-

tiza uwepo wa takwimu sahihi za 

wafanayabiashara wanaotakiwa    

kulipa leseni za biashara katika 

mwaka husika. 

   Katibu wa Chama cha Mapinduzi 

(CCM) Wilaya ya Sengerema ndugu 

Jamary Athuman amelipongeza   

baraza hilo na timu ya menejimeti 

kwa ushirikiano mzuri uliopo baina 

ya Serikalia na CCM ambapo       

kumeifanya Halmashauri ya Wilaya 

ya Sengerema ipige hatua hivyo 

amelitaka baraza hilo kwenda kwa 

wananchi kiwaelezea mambo mazuri 

yanayotekelezwa na Serikali kupitia 

Halmashauri ya Wilaya ya          

Sengerema. 

    Mkurugenzi Mtendaji wa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Sengerema 

ndugu Binuru Shekidele 

amelishukuru baraza hilo kwa     

kukubali kupitisha mapendekezo 

hayo ya bajeti na ameahidi 

kuyafanyia kazi maelekezo yote    

yaliyotolewa na baraza hilo. 

    Mapema akiwasilisha         

mapendekezo ya bajeti, afisa        

mipango wa Halmashauri ndugu 

Pastory Mukaruka amesema bajeti          

inayopendekezwa imeongezeka kwa 

asilimia 1.12 kutoka shilingi 

55,505,703,000.00 ya mwaka 

2022/2023 na kufikia shilingi 

56,136,022,839.00. Katika bajeti 

hiyo Mishahara ni shilingi 

38,583,256,000.00, Ruzuku ya    

matumizi mengineyo ni shilingi 

1,115,111,000.00, Ruzuku ya miradi 

ya maendeleo shilingi 

7,025,121,000.00 na Ruzuku ya 

Wafadhili ya miradi ya maendeleo ni 

shilingi 6,032,206,000.00 
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H 
almashauri ya Wilaya 

ya Sengerema Mkoani 

Mwanza imetoa Mkopo 

wa Shilingi Milioni 73 

kwa vikundi 19 vya Wanawake 

shilingi milioni 42.5, Vijana shilingi 

milioni 25 na Wenye ulemavu 

s h i l i n g i  m i l i o n i  6 . 5                     

vinavyojishughulisha na shughuli 

mbalimbali za ujasiriamali. 

    Akifungua mafunzo kwa vikundi 

vilivyonufaika na Mkopo huo  

(jumanne tarehe17 Januari, 2023) 

ndugu Boniphace Kasasiro kwa  

niaba ya Mkurugenzi Mtendaji 

amesema mikopo hiyo isiyo na riba 

imetolewa na Halmashauri kwa 

vikundi hivyo kwa kufuata vigezo 

v y o t e ,  h i v y o  a m e w a o m b a 

wanavikundi hao kwenda kuitumia 

vyema kama ikivyokusudiwa na 

iweze kutimiza malengo ya 

wanavikundi hao. 

"Tunavyo vikundi vingi vilivyosaji-

liwa katika Halmashauri yetu am-

bavyo viliomba Mkopo huu, hivyo ni 

vyema na ninyi mkirejesha mikopo 

hii kwa wakati ili vikundi vingine 

pia viweze kunufaika kama ninyi" 

amesema ndugu Kasasiro 

    M a p e m a  a k i m k a r i b i s h a        

Mkurugenzi Mtendaji kwenye     

mafunzo hayo, Mwenyekiti wa 

jukwaa la Wanawake Sengerema 

Bibi Daling Matonange ameishuku-

ru Halmshauri ya Wilaya ya       

Sengerema kwa kuongeza kiwango 

cha mkopo kwa vikundi hivyo 

ukilinganisha na kipindi kilichopita 

ambapo itavisaidia vikundi hivyo 

kufikia malengo na ndoto zao za 

kuwa wafanyabiashara wakubwa 

pamoja na kuzalisha bidhaa zenye 

ubora wa hali ya juu. 

    B aa d h i  y a  wa na v i k u n d i 

walionufaika na mkopo huo 

wameipongeza Halmashauri ya 

Wilaya ya Sengerema kwa kutoa 

mikopo hiyo sambamba na kuwapa 

mafunzo ya namna bora ya kutumia 

fedha hizo kwani hapo awali      

waliogopa kuchukua mikopo hiyo 

kutokana na kutokuwa na elimu ya 

uelewa hivyo mafunzo hayo 

yatawasaidia kusimamia vyema 

fedha hizo pamoja na kufanya ma-

rejesho kwa wakati. 

"Nimepata Mkopo kwa mara ya 

kwanza, kwa kiasi kikubwa  mkopo 

huu umenimeongezea mtaji wangu 

ambao ulikuwa kidogo sana"   

amesema ndugu Sanifu Tanzania 

ambaye ni mnufaika kupitia kundi 

la wenye ulemavu. 

    Halmashauri ya Wilaya ya     

Sengerema kwa mwaka wa fedha 

2022/2023 imepanga kutoa mikopo 

isiyokuwa na riba zaidi ya shilingi 

milioni 176 itokanayo na asilimia 

10 ya mapato ya ndani kwa vikundi 

mbalimbali vya wanawake, vijana 

na wenye ulemavu. 

MILIONI 73 ZANUFAISHA VIKUNDI 19 SENGEREMA 

IjueSengeremaJanuari-Machi 2023 
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K 
ufuatia shule za 

S e k o n d a r i  z a      

Halmashauri ya 

W i l a y a  y a           

Sengerema  mkoani Mwanza 

kufanya vizuri kwenye matokeo 

ya mtihani wa kitaifa wa kidato 

cha nne 2022, Mkurugenzi 

Mtendaji Ndg. Binuru Shekidele 

ametoa pongezi kwa idara ya 

elimu  Sekondari, Walimu,    

Wahitimu wa kidato cha nne 

2022, Wazazi pamoja na Wadau 

wote wa Elimu kwa matokeo 

mazur i  ambapo u faulu   

umekuwa wa asilimia 89.96. 

    Kupitia taarifa kwa umma     

iliyotolewa na kitengo cha 

Mawas i l i ano  Se r i ka l i n i ,        

Halmashauri ya Wilaya ya   

Sengerema imeweza kupata 

wanafunzi 778 kati ya 4095  

watahiniwa wote wameafulu  

kwa daraja la kwanza ambapo 

pia shule tatu za Serikali     

ambazo ni Nyampulukano, 

Mwabaluhi  na Ki labe la      

zimeweza kufuta dara ja sifuri.  

    Kwa mujibu wa Matokeo     

yaliyotangazwa na Baraza la 

Mitihani nchini (NECTA), jumla 

ya shule 38 za Serikali na    

binafsi zilizofanya Mtihani huo 

zilipata matokeo yafuatayo; 

Wanafunzi 337 wamepata 

ufaulu wa daraja la kwanza, 

Wanafunzi 778 wamepata 

ufaulu wa daraja la pili,   

Wanafunzi 777 wamepata 

ufaulu wa daraja la tatu,  

wanafunzi 1792 wamepata    

daraja la nne na wanafunzi 405 

sawa na asilimia 10.03 ya     

watahiniwa wote wamepata   

daraja sifuri. 

   A i d h a  t a a r i f a  h i y o      

imebainisha kuwa Shule tatu 

za Chinfunfu, Kahumulo na 

Lusikwi  zimeongeza ufaulu na  

kubakiwa na mwanafuzi mmoja 

aliyepata daraja sifuri. Shule 

zingine ambazo zimefaulisha 

vizuri na kupunguza daraja  

sifuri ni Nyancheche, Ngoma, 

Nyamahona na Nyamtelela. 

   K w a  m w a k a  2 0 2 2             

Halmashauri ya Wilaya ya   

Sengerema ilikuwa na jumla ya 

Watahiniwa 4,095 kwa shule 

zote 38 zilizoshiriki Mtihani 

huo.  

SEKONDARI SENGEREMA ZAPONGEZWA KWA UFAULU 

IjueSengeremaJanuari-Machi 2023 
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M 
kuu wa Mkoa wa 

Mwanza Mhe. Adam 

Malima amewataka 

w a z a z i  w i l a y a n i      

Sengerema kuhakikisha watoto 

wote waliochaguliwa kujiunga     

k i da t o  cha  kwa n z a  2023   

wanakwenda kuanza masomo     

ifikapo jumatatu ya tarehe 16     

Januari, bila kuwepo na visingizio 

vyovyote. 

   Mkuu wa Mkoa ametoa agizo hilo 

Jumamosi Januari 14, 2023 wakati 

wa hafla ya makabidhiano ya  

vyumba vipya vya Madarasa 152 

iliyofanyika shule ya Sekondari 

Nyampulukano ambapo Mhe.   

Malima amekagua na kupokea 

madarasa matano kwa niaba ya 

mengine yaliyojengwa katika      

Halmashauri ya Wilaya ya         

Sengerema. 

"Wazazi hakikisheni watoto wote 

wanapelekwa shule kufikia Jumata-

tu (Januari 16, 2023) na mwisho 

kabisa jumanne lakini mzazi atayef-

ika jumatano hajapeleka mtoto 

shule atakua ananitafuta, na    

namna pekee ya kumshukuru Mhe. 

Rais ni kuhakikisha watoto     

wanasoma kupitia madarasa haya 

mazuri aliyotujengea." Amesisitiza 

Mhe. Malima. 

   Kwa upande mwingine Mhe.    

Malima amewapongeza wazazi    

waliojitolea kuchangia ujenzi wa 

matundu ya vyoo 21 katika shule 

ya Sekondari ya Nyampulukano 

ambapo yeye pamoja na viongozi 

wengine wamechangia kiasi cha 

shilingi milioni 3 kwa ajili ya 

kuunga mkono juhudi hizo. 

   Mkuu wa Wilaya ya Sengerema 

Mhe. Senyi Ngaga amesisitiza juu 

ya agizo alilolitoa tarehe 28        

Disemba, 2023  kuhusu watoto 

kwenda kujiunga kidato cha    

kwanza 2023 ambapo amesema 

hayuko tayari kusubiri miezi mitatu 

ifike ndiyo aanzishe zoezi la kusaka 

watoto ambao hawajaripoti shuleni, 

bali zoezi  hilo litaanza tarehe 

tarehe 16 Januari 2023 na         

kuwataka wazazi kuwapeleka    

haraka watoto hao pasipo kuwepo 

na visingizio.  

   Katibu Tawala Mkoa, Ndugu      

Balandya Elikana ametoa shukrani 

kwa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kwa kuwezesha wanafunzi 

wote waliofaulu kujiunga kidato cha 

kwanza kwa wakati mmoja        

kutokana na fedha alizotoa kujenga 

vyumba vya  Madarasa  na           

miundombinu yake ambavyo, hivyo 

ametoa wito kwa watoto kuendelea 

kuripoti shuleni kutumia fursa hiyo 

adhimu. 

    Akitoa taarifa ya Ujenzi wa 

madarasa hayo, Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri  Binuru 

Shekidele amesema kukamilika kwa 

vyumba hivyo kutachochea ufaulu 

kwa wanafunzi kwenye mitihani ya 

kitaifa. 

    Halmashauri ya wilaya ya      

Sengerema imekamilisha Ujenzi wa 

vyumba vya Madarasa 152 gharama  

ya shilingi Bilioni 3.04 kwa ajili ya 

wanafunzi wa kidato cha kwanza 

2023 ambapo jumla ya wanafunzi 

9451 waliofaulu wanaendelea 

kusajiriwa katika shule hizo  

WAZAZI SENGEREMA WATAKIWA KUPELEKA WATOTO SHULE  
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H 
almashauri ya Wilaya 

ya Sengerema  
mkoani Mwanza 
kupitia Idara za 
Elimu Msingi na 

Sekondari mnamo tarehe 18 
Januari, 2023 wamesaini 
mkataba na Maafisa Elimu 
Kata zote za Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema   
pamoja na wasaidizi wao 
yenye lengo la kuinua       

kiwango cha Elimu katika 
ngazi ya shule pamoja na 
kuongeza ufaulu shuleni. 

    Hafla hiyo ya usainiaji wa 
mikataba hiyo imefanyika 
Sekondari ya Sengerema  
ambapo kupitia mikataba 
hiyo, maazimio na vigezo  
kuhusu uboreshaji wa Elimu 
nchini imewasilishwa na   

kusainiwa na pande zote 
mbili. 

   Kusainiwa kwa mikataba 
h i y o  n i  i s h a r a  y a              
makubaliano ya kutimiza 
maazimio yaliyowekwa na 
Serikali kupitia Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAMISEMI). 

SENGEREMA WASAINI MIKATABA KUONGEZA UFAULU SHULENI  

IjueSengeremaJanuari-Machi 2023 
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M 
kuu wa Mkoa wa 

Mwanza Mhe. Adam 

Malima ameiagiza 

Ha lmashaur i  ya  

Wilaya ya Sengerema na Wakala 

wa Maji na Usafi wa Mazingira   

Vijijini (RUWASA) wilayani hapa 

kuhakikisha huduma za Maji ya 

uhakika zinapatikana kwenye 

vituo vyote vya kutolea huduma za 

afya pamoja na taasisi zote za 

elimu ili kupunguza adha kwa 

watoa huduma, wagonjwa, wana-

funzi wa bweni pamoja wananchi 

wanaozunguka taasisi hizo. 

    Akikagua maendeleo ya Ujenzi 

wa Kituo cha afya Kanyelele      

kilichopo kata ya Buzilasoga 

kinachotarajiwa kuhudumia zaidi 

ya wananchi 1852 chini ya    

Mpango wa kunusuru Kaya     

Masikini (TASAF III) kwa zaidi ya 

Milioni 543, Mkuu wa Mkoa wa 

Mwanza Mhe. Adam Malima   

amesema huduma za afya haziwezi 

kutolewa pasipo kuwepo na hudu-

ma ya maji ya uhakika hivyo 

ameagiza kutengwe fedha ili      

k u c h i m b a  k i s i m a  k i r e f u  

kitakachosaidia kituo hicho pindi 

kitakapo anza kutoa huduma 

p a m o j a  n a  w a n a n c h i      

wanaozunguka eneo hilo. 

"Kituo cha Afya bila huduma za 

m a j i  h a i w e z e k a n i  n a      

tusidanganyane na kutegemea 

Chanzo cha Maji ya mvua badala 

yake naomba Halmashauri itenge 

angalau Milioni 30 hapa ili tupate 

kisima kirefu cha Maji kwenye  

kituo hiki." Amesema mhe.     

Malima. 

   Aidha, mhe. Malima ameuagiza 

uongozi wa Halmashauri kuona 

namna kuongeza muda wa   

kufanya kazi na wafanyakazi 

kwenye kituo hicho ili kiweze 

kukamilika ifikapo  Machi 15, 

2023  ambapo  amesema        

kukamilika kwa wakati kwa mradi 

huo pamoja na mingine ya TASAF 

kutasaidia kutimiza vigezo vya 

kuendelea kupata ufadhili wa 

miradi mingine ya maendeleo. 

   Mr a t i b u  w a  T A SA F  w a           

Halmashauri ya Wilaya ya       

Sengerema ndugu Malisa Ndugha 

amesema ujenzi wa kituo hicho 

cha Afya Kanyelele umefikia 

Asilimia 80 na kinatarajiwa 

kuukamilika ifikapo Machi 10, 

2023. 

    Miradi mingine iliyotembelewa 

na Mkuu wa Mkoa ni pamoja na 

Zahanati ya Mami,  Shamba la 

mkulima mwezeshaji wa Pamba la 

ndugu Maneno Lukubanija wa 

Buyagu, Ukaguzi wa eneo la  

makazi ya wananchi watakaopisha 

eneo la Mgodi wa Nyanzaga, ujenzi 

wa vyumba saba vya madarasa 

Sekondari ya Ngoma pamoja na 

mkutano wa hadhara na wananchi 

wa Ngoma. 
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H 
almashauri ya Wilaya ya 

Sengerema itanufaika 

na ujenzi wa shule mbili 

mpya za Msingi na   

Sekondari kupitia Mpango wa    

Kuimarisha na Kuboresha Elimu ya 

Msingi nchini (BOOST) na Mpango 

wa Maendeleo wa Kuboresha Elimu 

y a  S e k o n d a r i  ( S E Q U I P )               

inayofadhiliwa na Benki ya dunia. 

    Hayo yamebainishwa tarehe 21 

Machi, 2023 na timu ya ufuatiliaji 

kutoka Benki ya Dunia,  TAMISEMI 

na Wizara ya Elimu wakati wa ziara 

ya siku moja ya kukagua     

maendeleo ya Mpango wa BOOST 

na SEQUIP kwa shule za           

Halmashauri ya Wilaya ya         

Sengerema. 

   Kupitia ziara hiyo, Mkurugenzi 

wa Elimu ya Awali na Msingi    

kutoka TAMISEMI ndugu Susana 

Nyarubamba ameuagiza uongozi wa 

k a t a  y a  M i s h e n i  n a                 

Nyampukanomahali ambapo shule 

hizo zinajengwa,      kuhakikisha 

miradi hiyo inajengwa kwa kufuata 

taratibu pamoja na ushirikishwaji 

wa wadau wote mhimu ili miradi 

hiyo ikamilike kwa wakati na kwa 

ubora uliokusudiwa. 

"Niwaombe ndugu zangu tufanye 

kazi kwa kushirikiana pindi miradi 

hii itakapoanza, asiwepo mtu wa 

kufanya kazi peke yake, tuzingatie 

maelekezo bila kukiuka taratibu, 

tufuate miongozo na maelekezo ya 

Serikali, tusipunguze thamani na 

ubora wa miradi hii" amesisitiza 

ndugu Nyarubamba. 

   Naye mwakilishi wa Benki ya 

Dunia ndugu Innocent Mulindwa 

mbali na kupongeza usimamiaji 

mzuri wa malengo ya BOOST na 

SEQUIP ameuasa uongozi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Sengerema 

kuhakikisha wanaunga mkono 

juhudi za Serikali kupitia miradi 

hiyo kwa kusimamia vyema miradi 

hiyo ili thamani ya fedha iweze 

kuonekana. 

    Awali akisoma taarifa ya        

Halmashauri, Mkuu wa Idara ya 

Elimu Msingi ndugu Donati 

Bunonos amesema Halmashauri ya 

Wilaya ya Sengerema inaendelea 

kutekeleza mpango wa BOOST na 

SEQUIP kupitia mpango wa       

mafunzo kazini kwa walimu wote 

(MEWAKA), ambapo kila shule 

imetenga masaa mawili kwa wiki 

lengo ikiwa ni kujengeana uwezo na 

umahiri wa kufundisha mada  

m b a l i m b a l i  z a  m a s o m o               

z i n a z o o n e k a n a  k u w a  n a        

changamoto.  

   Kupitia mradi wa SEQUIP       

Halmashauri pia umefanikiwa    

kujenga shule mpya ya Sekondari 

ya Ibondo na vituo viwili vya      

mafunzo nje ya mfumo rasmi 

(AEPW) pamoja na utekelezaji wa 

mpango wa shule salama kwa shule 

zote za Sekondari. 

   Mpango wa BOOST na SEQUIP 

inatekelezwa katika Halmashauri 

zote nchini ikiwa na lengo la 

kubor esha  na  ku imar i sha 

miondombinu ya shule, kuboresha 

mafunzo kazini ya walimu,  

kuongeza vifaa vya kufundishia na 

maabara. 

   Timu hiyo ya ufuat i l ia j i           

imetembelea shule ya Msingi    

Pambalu, Sekondari ya Ibondo, 

TRC Sengerema,Sekondari ya 

Nyampulukano, pamoja na maeneo 

ambapo shule mpya ya Sekondari 

ya kata ya Misheni itajengwa na 

kijiji cha Mwabayanda ambako 

kutajengwa shule mpya ya msingi 

kupitia mpango wa BOOST. 
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S 
hule shikizi ya Chitandele 

iliyopo kata ya Chifunfu 

imeanzisha ujenzi wa 

nyumba moja ya familia 

mbili (two in one) kwa ajili ya wali-

mu wa shule Hiyo inayojengwa kwa 

ufadhili wa Mfuko wa Maendeleo ya 

J a m i i  ( T A S A F )  k w a  k w a               

kushirikiana na wananchi waliopo 

kisiwani humo.  

   Akiongea na wananchi mara 

baada ya zoezi la uchimbaji wa 

msingi wa nyumba hiyo, Diwani wa 

kata ya Chifunfu mhe. Robert     

Madaha amewaomba wananchi hao 

kujitoa kikamilifu kwa kushiriki 

katika ujenzi wa nyumba hiyo kwa 

kuchangia nguvu kazi ili nyumba 

hiyo ukamilike kwa wakati na    

walimu waweze kuishi karibu na 

shule hiyo. 

"Tumepata bahati ya kuletewa mradi 

huu wa nyumba katika eneo letu, ni 

jambo jema kwetu hatuna budi    

kujitolea kwa nguvu kazi ili tukami-

lishe kwa wakati. 

Akiongea kwa niaba ya Afisa Elimu 

Msingi wa Halmashauri, Ndugu  

Neema Sagwa amewapongeza 

wananchi hao kwa kujitolea nguvu 

kazi ambapo amesema kuongeza 

kwa miundombinu katika shule hiyo 

shikizi kutasaidia kupata vigezo kwa 

ajili ya kuisajili na kuwa shule    

kamili ya msingi hivyo amewaomba 

wazazi wa eneo hilo kuhakikisha 

wanaandikisha watoto wote     

waliofikisha umri wa kwenda shule. 

   Mratibu wa TASAF Halmashauri 

ya Wilaya ya Sengerema ndugu 

Malisa  Ndugha amesema ujenzi wa 

n y u m b a  h i y o  u n a t a r a j i w a            

kugharimu kiasi cha shilingi 

68,760,943 fedha kutoka TASAF 

pamoja na nguvu za wananchi    

zinazokadiriwa kufikia shilingi mil-

ioni 6. Ndugu Malisa mesema ujenzi 

wa nyumba hiyo unatarajiwa    

kukamilika ifikapo Aprili 30, 2023 

hivyo amewaomba wananchi hao 

pamoja na kamati ya ujenzi 

kuh ak ik i sh a  wan a tangu l i z a    

uzalendo kwanza katika shughuli za 

ujenzi wa nyumba hiyo. 

Shule shikizi ya Chitandele ina 

jumla ya wanafunzi 100 wa darasa 

la awali hadi la nne, wanafunzi 13 

wa darasa la tano hadi la saba 

waishio kisiwani humo hulazimika 

kwenda kusoma shule ya msingi 

Lukumbi iliyopo nje ya kisiwa hicho. 

   Kukamilika kwa nyumba hiyo  

kutaisadia shule hiyo shikizi  hiyo 

kuwa na nyumba 2 za walimu     

ambapo kwa sasa kuna nyumba 

moja ya mwalimu. 

   Kisiwa cha Chitandele kilichopo 

kijiji cha Lukumbi kata ya Chifunfu  

kinakadiriwa kuwa kaya 76 na 

wakazi 300. 

CHITANDELE KUNUFAIKA NA NYUMBA ZA WALIMU KUPITIA TASAF  
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M 
he. Jenista Mhaga-

ma Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais Meneji-

menti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala bora ame-

wapongeza watumishi wa umma 

kwa kujituma katika ku-

wahudumia wananchi na 

kuhakikisha wanamsaidia Mhe. 

Rais kutimiza ndoto ya kuwafi-

kishia watanzania huduma bora 

katika nyanja zote. 

   Ametoa pongezi hizo mapema 

leo februari 21, 2023 wilayani 

Sengerema alipokua aki-

zungumza na watumishi wa 

wilaya hiyo akiwa katika muen-

delezo wa ziara yake Mkoani 

Mwanza ambapo anakagua mira-

di iliyo chini ya wizara yake hu-

susani inayotekelezwa na TAS-

AF. 

"Ofisi ya Rais Utumishi na Uta-

wala bora inashughulikia 

malimbikizo ya mishahara maa-

na ni haki yao na wenye madai 

halali wote watalipwa,na zaidi ya     

Watumishi laki mbili 

wamepandishwa madaraja ndio 

maana hivi sasa tunahakikisha 

mtu akipandishwa daraja anaan-

za kupata mara moja mshahara 

wake mpya na hiyo ndio kiu ya 

Rais Samia katika eneo hili la 

utumishi." Waziri Mhagama. 

   Vilevile, amebainisha kuwepo 

kwa watumishi wa umma 

wanaoiangusha Serikali na ndio 

maana kuna ubadhirifu wa 

fedha za umma pamoja na 

usimamizi mbovu wa miradi 

hivyo amewasihi kuwajibika bila 

kusubiri kusukumwa kuhakiki-

sha wanafanya kazi kizalendo ili 

kujenga uchumi wa nchi wa 

wenyewe. 

    Mkuu wa Wilaya ya Sen-

gerema Mhe. Senyi Ngaga amem-

pongeza Mhe. Rais kwa kuwajali 

wanasengerema kwa kutekeleza 

Miradi ya Kimkakati kama Ujenzi 

wa Daraja la Kigongo- Busisi am-

balo amesema litakapokamilika 

litasaidia sana kukuza uchumi 

wa wananchi wa Sengerema na 

Tanzania kwa ujumla. 

   Dkt. Angelina Samike, Mjumbe 

wa baraza Kuu la Shirikisho la 

vyama vya Wafanyakazi nchini 

ametaja changamoto ya uhaba 

wa watumishi na ametoa ombi 

kwa Serikali kuendelea kuongeza 

mshahara ya watumishi ili kuen-

dana na hali ya uchumi kutoka-

na na kupanda kwa bei za bi-

dhaa. 

"Tunamshukuru sana Mhe. Rais 

Samia maana ametuheshimisha 

wafanyakazi kwa kutupandisha 

madaraja, kutupunguzia kodi na 

kuongeza kima cha chini cha 

mshahara, kutuongezea Msha-

hara, ametuboreshea mazingira 

ya kazi kwa kujenga nyumba za 

watumishi katika sekta ya Elimu 

na Afya na tunamwombea kwa 

Mungu afya njema." Amesema 

Dkt. Samike.  

SERIKALI KUENDELEA KUBORESHA MASLAHI YA WATUMISHI WA UMMA 
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B 
araza la madiwani la Hal-

mashauri ya Wilaya ya 

Sengerema limeipongeza 

timu ya Menejimenti ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Sen-

gerema kwa kusimamia vyema zoezi 

ukusanyaji wa mapato ya ndani 

pamoja na kusimamia vizuri 

upelekaji wa fedha za asilimia 40 za 

miradi ya maendeleo zitokanazo na 

mapato hayo. 

   Wakiongea kwa nyakati tofauti 

kwenye kikao cha Baraza hilo kili-

chofanyika jumatano tarehe 15 

Machi, 2023, wajumbe hao wames-

ema kwa sasa ukusanyaji wa 

mapato unakwenda vizuri hivyo 

wameitaka timu ya Menejimenti 

kuhakikisha inabuni vyanzo vingine 

vya mapato ikiwemo uboreshaji wa 

stendi ya Mabasi ya Bukala na ile ya 

Mnadani pamoja na soko la 

Migombani ili kufikia lengo la 

ukusanyaji mapato ya ndani. 

     Madiwani hao wamesema kitendo 

cha kusimamia vyema ukusanyaji 

wa mapato kunarahisisha shughuli 

mbalimbali za Halmashauri ziki-

wemo za ujenzi wa miradi ina-

yotegemea mapato ya ndani na 

shughuli zingine za utoaji huduma 

kwa wananchi. 

   Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Sengerema Mhe. Yanga 

Makaga amesema kwa sasa Halmas-

hauri ya Wilaya ya Sengerema mam-

bo mengi yanakwenda vizuri hivyo 

amewapongeza watumishi kwa 

kufanya kazi kwa kujituma na ame-

waomba madiwani kutoa 

ushirikiano ili kuweza kufikia 

malengo ikiwemo ukusanyaji wa 

mapato ya ndani. 

"Halmashauri yetu kwa sasa imetu-

lia, shughuli zinafanyika vizuri, ni 

vyema tuwe na tabia pia ya ku-

wapongeza watumishi wanapofanya 

vizuri" ameongeza kusema Mhe. 

Makaga. 

   Diwani wa kata ya Kahumulo am-

baye pia ni mwenyekiti wa kamati ya 

Uchumi, Ujenzi na Mazingira mhe. 

Fortunatus Nzwagi amesema kuna 

haja ya kuipongeza Menejimenti kwa 

ukusanyaji wa mapato ya ndani 

kwani kwa kufanya hivyo kumesab-

abisha upelekaji wa fedha za miradi 

inayotokana na mapato ya ndani 

kufika kwa wakati. 

   Naye diwani wa kata ya Tabaruka 

mhe. Sospiter Busumabu amesema 

Halmashauri ya Wilaya ya Sen-

gerema kwa sasa mambo mengi 

yanakwenda vizuri hivyo ameliomba 

Baraza hilo kumpongeza Mwenyekiti 

wa Halmashauri kwa usimamizi 

mzuri wa Halmashauri ikiwemo 

ukusanyaji wa mapato ya ndani na 

usimamizi miradi mbalimbali ya 

Halmashauri. 

Hata hivyo diwani wa kata ya 

Igulumuki ambaye ni mwenyekiti wa 

kamati ya Elimu mhe. Deus Ndaki 

ameipongeza Idara ya Elimu Sek-

ondari kwa kusimamia vizuri taalu-

ma kitendo kilichopelekea kuongeze-

ka kwa ufaulu kwenye mtihani wa 

kidato cha nne 2022 na kupunguza 

daraja sifuri kwenye baadhi ya 

shule. 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Sen-

gerema kwa mwaka wa fedha 

2022/2023 imepanga kukusanya 

shilingi  2,043,228,000 za mapato 

ya ndani, ambapo hadi sasa kufikia 

mwezi Februari 2023 imekusanya 

shilingi 1,204,751,966.19  sawa na 

asilimia 58.96 ya lengo la mwaka, 

BARAZA LA MADIWANI SENGEREMA LAKOSHWA NA UKUSANYAJI WA MAPATO 
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J 
umla ya watendaji 8 wa 

kata za Halmashauri ya 

Wilaya ya Sengerema 

wamenufaika na      

pikipiki zilitolewa na Ofisi ya 

Rais Tawala za Mzikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 

kwa lengo kuboresha mazingira 

ya utendaji kazi kwa maofisa 

hao. 

    Akikabidhi pikipiki hizo, 

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema 

Mhe. Senyi Ngaga amewataka 

watendaji hao kutumia vizuri 

Pikipiki hizo ili ziweze kufikia 

malengo yalikusudiwa na 

Serikali ikiwemo ukusanyaji wa 

mapato pamoja utoaji wa hudu-

ma mbalimbali kwa wananchi. 

"Pikipiki hizi zimenunuliwa kwa 

kodi za wananchi, ni imani 

yangu mtazitumia vizuri tena 

kwa shughuli za Serikali" ames-

ema Mhe. Ngaga. 

Katika hatua nyingine Mhe. 

Ngaga ameliagiza jeshi la Polisi 

wilayani Sengerema     

kuhakikisha watendaji hao 

waliopewa Pikipiki wanapewa 

mafunzo ya namna bora ya 

utumiaji wa Pikipiki hizo na 

amewaagiza watendaji hao 

kuhakikisha wanakuwa na 

leseni za kutumia vyombo 

hivyo. 

   Mhe. Ngaga ameishukuru 

Serikali kwa kuwajali wa-

tumishi ambapo amesema   

ndani ya mwaka mmoja Serikali 

imetoa Pikipiki 83 kwa          

watumishi wakiwemo maafisa 

kilimo na watendaji wa kata za 

Halmashauri ya Sengerema na 

Buchosa 

   Mapema akimkaribisha Mkuu 

wa Wilaya kukabidhi Pikipiki 

hizo, Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya   

Sengerema Binuru Shekidele 

amesema Pikipiki hizo kwa 

awamu hii ya kwanza zimetole-

wa kwa watendaji wa kata za 

pembezoni kwa lengo la        

kuwasaidia kutimiza            

majukumu yao ya kila siku    

ikiwemo ukusanyaji wa mapato. 

   Mtendaji wa kata ya        

Chinfunfu Emmanuel Ng'alalile 

ameishukuru Serikali kwa    

kuwasaidia usafiri ambapo 

amesema   umbali kutoka kata 

hiyo hadi makao makuu ya   

Halmashauri ni zaidi ya        

kilomita 50 hivyo itamsaidia 

katika majukumu yake ya kila 

siku ikiwemo upelekaji wa    

taarifa za ofisi pamoja na utoaji 

wa huduma kwa wakati. 

    Pikipiki hizo 8 zimekabidhiwa 

kwa watendaji wa kata za   

Chinfunfu, Igalula, Kagunga, 

Buyagu, Kasenyi, Buzilasoga, 

Igulumuki, na Ngoma. 

WATENDAJI KATA SENGEREMA WANUFAIKA NA PIKIPIKI 
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M 
kuu wa Mkoa wa 

Mwanza Mhe.      

Adam Malima 

amepania 

kuboresha kilimo cha zao la 

Pamba ambapo ameagiza 

kuanzishwa kwa umoja wa 

wakulima wa Pamba Buyagu 

Wilayani Sengerema ili   kuonge-

za uzalishaji na kutoa elimu kwa 

wakulima wa      maeneo       

mengine. 

    Akizungumza na baadhi ya 

wakulima wa Pamba wa kata ya 

Buyagu alipotembelea          

mashamba yao ya Pamba,  Mhe. 

Malima amesema bado wakulima 

wa zao hilo hawalimi kilimo cha 

kisasa kitendo     ambacho 

kinarudisha nyuma uzalishaji wa 

zao hilo, ambapo amesema 

mpango wa kuanzisha kilimo cha 

kisasa cha zao hilo utaenda           

sambamba na kuongeza 

uzalishaji wa zao hilo ili watu 

wengine kutoka maeneo       

mengine wajifunze. 

"Mimi ninataka wakulima wen-

gine kutoka maeneo yote ya    

Afrika waje wajifunze Buyagu     

kilimo bora cha Pamba na      

inwezekana" amesisitiza mhe.  

Malima 

    Mkuu wa Mkoa ameiagiza 

Bodi  ya Pamba kushirikiana na 

Halmashauri kuanzisha umoja 

wa wakulima wa Pamba wa eneo 

hilo pamoja na kujenga kituo 

maalumu cha wakulima wa  

Pamba kwa ajili ya                  

kuwahudumia wakulima hao 

kitendo ambacho kitapelekea 

wakulima kuweza kukopeshwa 

Pembejeo. 

"Mimi nawaomba, tutenge      

kanda hii iwe ya majaribio 

kwenye zao la Pamba.          

Tutafanya usajili wa wakulima 

wote, lazima tupime pia udongo 

huu tujue ni mbolea gani 

inahitajika" amesema mhe. Mali-

ma 

   Mhe. Malima amesema    

mpango huo pia utahusisha  

utoaji wa mikopo ya Pembejeo 

kwa kushirikiana na mabenki 

pamoja na Halmashauri  

kuwezesha miundombinu ya  

umwagiliaji pamoja na elimu ya 

upandaji kwa kuzingatia kanuni 

bora za kilimo ili    mkulima kwa 

hekari moja apate kilo angalau 

2000. 

    Mkuu wa Mkoa          

amesikitishwa kutokana na    

kuwaona wakulima wakipoteza 

fursa ya kupata fedha nyingi 

kupitia zao la Pamba kutokana 

na kutokuzingatia kanuni bora 

za kilimo cha Pamba.  

     Mkuu wa Mkoa ameunda   

kamati maalumu inayohusisha 

wataalamu wa kilimo ngazi ya 

Wilaya na Mkoa ambapo     

itaandaa taarifa mhimu za  

wakulima hao pamoja na 

ukubwa wa mashamba yao.  

BUYAGU KUWA KITUO CHA MFANO KILIMO CHA PAMBA  
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M 
kuu wa Wilaya ya 

Sengerema Mhe. 

Senyi Ngaga ameke-

mea tabia ya baadhi 

ya wazazi kujiweka kando kwenye 

malez i  ya watoto  ki tendo 

kinachosababisha kushuka kwa 

maadili katika jamii. 

   Mhe. Ngaga ametoa angalizo hilo 

kwenye maadhimisho ya siku ya 

Wanawake Duniani yaliyofanyika 

kiwilaya kwenye viwanja vya stendi 

ya zamani mjini Sengerema na 

kuhudhuriwa na mamia ya wana-

wake. 

    M h e .  N g a g a  a m e s e m a           

wakinamama wanalo jukumu 

kubwa la malezi majumbani lakini 

kutokana na kujihusisha na 

shughuli mbalimbali za kiuchumi 

na uzalishaji mali wamesahau 

kujihusisha na malezi hivyo     

amewataka wanawake hao    

kutimiza majukumu yao ikiwemo 

kufuatilia mienendo ya watoto   

wawapo majumbani na mahali 

pengine. 

"Tunajukumu kubwa la malezi 

ndugu zangu, ni lazima tufuatilie 

watoto wetu wanakutana na 

changamoto gani kila siku, ni   

lazima tufuatilie na tujue watoto 

wetu wanakoenda wanakutana na 

changamoto gani?" amesisitiza 

Mkuu wa Wilaya. 

   Aidha Mhe. Mkuu wa Wilaya 

amewaasa wazazi kuwa makini na 

matumizi ya Teknolojia kwa watoto 

kwani mmomonyoko wa maadili 

kwa kiasi kikubwa umechangiwa 

na matumizi mabaya ya Teknolojia 

ikiwemo matumizi ya simu janja 

kwa watoto. 

    Katika upande mwingine Mkuu 

wa Wilaya amewataka wanawake 

wilayani Sengerema kuhakikisha 

wanashirikiana katika kuinua 

vipato vyao kupit ia fursa         

mbalimbali zinazotolewa na 

Serikali hususan mikopo ya   

asilimia 10 inayotolewa kupitia 

Halmashauri za Wilaya kwa 

kuanzisha viwanda vidogo vidogo 

vyenye lengo la kuwakwamua 

wanawake kupit ia  v ikundi       

mbalimbali. 

    Kwa upande wake Kaimu    

Mkurugenzi wa Halmashauri 

n d u g u  C h r i s t i n a  B u n i n i         

akimkaribisha Mkuu wa Wilaya 

amewaas a  wanawake  ha o 

k u h a k i k i s h a  w a n a t i m i z a           

majukumu ya malezi ya watoto 

majumbani ili kuwa na jamii yenye 

maadili kwani akina mama wanayo 

nafasi kubwa ya kusimamia malezi 

bora katika ngazi ya familia. 

    Mapema akitoa taarifa ya 

maadh imisho  hayo  ndugu       

Boniphace Kasasiro amesema    

lengo la maadhimisho ya        

wanawake duniani ni pamoja na 

kufanya tathimini ya shughuli 

mbalimbali zinazofanywa na akina 

mama pamoja na kubaini    

c h a n g a m o t o  m b a l i m b a l i             

zinazowakabili wanawake. 

    Mwenyekiti wa Jukwaa la wana-

wake Wilayani Sengerema ndugu 

Daling Matonange ameiomba 

Serikali kupitia Halmashauri 

kuweza kuongeza kiwango na wigo 

wa mikopo kwa Burundi vya wana-

wake kwani vipo vikundi vingi am-

bavyo vinazalisha bidhaa mbalim-

bali ambavyo hukabiliwa na 

changamoto za kukosa mikopo 

hiyo. 

DC SENGEREMA AKEMEA MMOMONYOKO WA MAADILI 
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• Mkuu wa Wilaya atoa siku 5 

wazazi kupelekea watoto shule 

M 
kuu wa Mkoa wa 

Mwanza Mhe. Kigoma 

Malima ametimiza 

ahadi  yake ya fedha 

taslimu na mifuko 20 ya Saruji 

kwa wananchi wa kijiji cha Mami 

kilichopo kata ya Kishinda      

Wilayani hapa. 

    Akikabidhi fedha hizo shilingi 

laki 7 (laki 5 za Mkuu wa Mkoa, 

laki 1 kutoka ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya na laki 1 kutoka kwa mdau 

wa maendeleo wa Kishinda) leo 

tarehe 08 Machi, 2023 kwa  

wananchi hao, Mkuu wa Wilaya ya 

Sengerema Mhe. Senyi Ngaga  

amewapongeza wananchi hao kwa 

kujitolea kuchangia nguvu kazi 

kwenye miradi mbalimbali ambapo 

amesema kwa kufanya hivyo    

kutasaidia miradi inayopelekwa 

katika eneo hilo kukamilika 

pasipokuwa na migogoro. 

 

"Hiki mnachokifanya cha kujitolea 

ni kitu kizuri sana na cha kuigwa, 

ukichangia kwenye miradi ya 

maendeleo unakuwa na uchungu 

na mradi huo kwa sababu 

umechangia na mradi utautham-

ini" amesema Mkuu wa Wilaya. 

   Kwa upande mwingine Mkuu wa 

Wilaya ametoa siku 5  kwa 

mtendaji wa kata ya Kishinda 

kuhakikisha anawakamata wazazi 

wa watoto wote ambao               

hawajajiunga kidato cha kwanza  

katika shule za Sekondari Kishinda 

na Tunyenye akishindwa kufanya 

hivyo hatua kali zitachukuliwa kwa 

mtendaji huyo. 

    Diwani wa kata ya Kishinda 

Mhe. Vicent Shokolo ameipongeza 

Serikali kwa kupeleka miradi mingi 

katika kata hiyo ambapo 

amemhakikishia Mkuu wa Wilaya 

ya Sengerema kuwa, miradi yote 

itakayopelekwa katika kata hiyo 

wananchi wapo tayari kuchangia 

nguvu kazi kwani wanathamini 

jitihada kubwa zinazofanywa na 

Serikali katika kupeleka miradi ya 

maendeleo katika kata hiyo. 

    Mkurugenzi Mtendaji wa       

Halmashauri ya Wilaya ya         

Sengerema Binuru Shekidele    

amewapongeza wananchi wa kijiji 

cha Mami kwa kujitolea kuchimba 

mtaro kwa ajili ya kupeleka maji 

katika zahanati ya kijiji hicho    

ambapo amewaomba kuendelea na 

moyo huo wa kujitolea kwa miradi 

mingine. 

    Akiwa katika ziara yake       

Wilayani hapa tarehe 1 Machi, 

2023 Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 

Mhe. Adam Malima aliahidi 

kuchangia shilingi laki 5 kwa ajili 

ya chakula cha wananchi wa kijiji 

cha Mami waliojitolea kuchimba 

mtaro wa kupitisha bomba la maji 

linalopeleka maji kwenye zahanati 

ya kijiji cha Mami pamoja na mifu-

ko 20 ya Saruji kwa ajili ya ujenzi 

wa madarasa katika shule ya 

Msingi Mami.  

RC MALIMA ATIMIZA AHADI YAKE KWA WANANCHI WA MAMI 
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S 
hirika la Sports Chari-

ty la jijini Mwanza leo 

ijumaa Februari 24, 

2023 limetoa misaada 

ya mipira zaidi ya 300 kwa 

shule za Msingi na Sekondari za 

Halmashauri ya Sengerema   

ikiwa ni lengo la kuibua 

michezo mashuleni. 

   Akiongea wakati wa hafla ya 

makabidhiano ya Mipira hiyo 

Mkurugenzi wa shirika hilo 

Mwalimu Rogatian Kaijage  

amewaasa walimu wa michezo 

kuhakikisha mipira hiyo      

inakwenda kutumika shuleni ili 

kuweza kuinua kiwango cha 

michezo. 

"Tunaimani mipira hii ambayo 

tunawapa leo itaenda kutumika 

vizuri, tuibue vipaji huko 

mashuleni" amesema Mwalimu 

Kaijage.  

   Katika hatua nyingine     

Mwalimu Kaijage amesema   

lengo la kugawa vifaa hivyo vya 

michezo ni  pamoja na 

kuishawishi Serikali kuwekeza 

zaidi kwenye michezo kwani 

huko ndiko    kuna vipaji hivyo 

ameshauri kitengo cha Michezo 

wilayani hapa kuhakikisha     

wanasimamia vyema programu 

mbalimbali za michezo kupitia 

kwenye vituo maalumu vya    

kukuzia vipaji  vilivyopo      

Sengerema. 

   Akishukuru kwa niaba ya 

Halmashauri, Afisa michezo wa 

Halmashauri ya Wilaya ya   

Sengerema ndugu Fortunatus 

Masaga amelishukuru shirika 

hilo kwa kuamua kutoa vifaa 

hivyo ambavyo vitakwenda   

kuibua vipaji mbalimbali 

mashuleni hivyo amewaomba 

w a l i m u  w a  m i c h e z o     

kuhakikisha wanatumia mipira 

h iyo  kwa masi l ah i  ya 

wanamichezo mashuleni. 

   Mipira iliyotolewa ni pamoja 

na ile ya Miguu, Mikono, wavu  

na Kikapu ambapo kila shule 

imepewa mipira miwili na vituo 

maalumu vya kukuzia vipaji 

vimepewa mipira ya miguu mi-

tano na mkono mitano. 

SPORTS CHARITY YAPIGA TAFU VIFAA VYA MICHEZO SENGEREMA 


