

TANGAZO LA SERIKALI Na. 670 La Tarehe. 21/8/2020

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

—
SURA. 290
—

SHERIA NDOGO

—
Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1)
—

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
SENGEREMA ZA MWAKA 2020

- | | | |
|----------------|----|--|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya Sengerema za Mwaka 2020. |
| Tafsiri | 2. | Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema; |
| Sura ya
287 | | “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri;
“madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, tarazo, moramu, mawe, kokoto, mawe, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema au afisa |

yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

- Utozaji wa ada na ushuru 3.- (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.
- (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.
- (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.
- (4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.
- Wajibu wa kulipa ada na ushuru 4. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.
- Muda wa kukusanya ada na ushuru 5.- (1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.
- (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum

kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

- (3) Malipo ya ada na ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.
- (4) Malipo ya ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

Usimamizi wa Sheria Ndogo

- 6.-
- (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.
 - (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru.
 - (3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada.
 - (4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.
 - (5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo utakuwa

umesababishwa na Halmashauri au Wakala.

- Uteuzi wa Wakala 7.- (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa:
- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyooidhinishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.
- Mamlaka ya Afisa Mwidhini wa 8. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- Makosa na adhabu 9.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
- (a) atashindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; au
- (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri shughuli

zinazohitaji kulipiwa ushuru.

- (2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha kwanza atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne.

- | | | |
|--|------|--|
| Kufifilisha kosa | 10.- | Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoa mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa ada au ushuru anaodaiwa. |
| Kufutwa kwa Tangazo la Serikali na. 440/2013 | 11.- | Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema (Ada na Ushuru) za mwaka 2013. |

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Chini ya Kifungu cha 4)

1.USHURU WA MADINI NA UJENZI		
<i>Na.</i>	<i>Aina ya Madini</i>	<i>Kiwango cha Ada na Ushuru</i>
1.	Aina zote za madini ya ujenzi	12,000/= kwa tripu 150,000/= kwa muda wa miezi sita 300,000/= kwa muda wa mwaka mmoja
2.	Kibali cha kuchimba madini ya ujenzi	20,000/= kwa mwaka
3.	Dust	5000/= per cubic m3
4.	Kibali cha kufyatua tofali za udongo au kuchoma tanuru	100,000/= kwa tanuru kwa mwaka.

II. ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI NA VIFAA VYA HALMASHAURI		
<i>Na.</i>	<i>Aina ya kifaa</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1	(i) Kumbi za Halmashauri. (a) Ukumbi mkubwa (b) Ukumbi mdogo	(a) 200,000/= kwa siku moja (b) 50,000/= kwa siku moja
2	(ii) Viti vidogo (iii) Viti vya chuma	ths. 300/= @ kimoja kwa siku ths 500/= @ kimoja kwa siku
3	Meza ndogo	Ths 500/= @ kimoja kwa siku moja
4	Meza kubwa	Ths 1000/= @ kimoja kwa siku moja
5	Vibanda vya Halmashauri kuzungusha stendi kuu	Kwa mujibu wa mkataba
6.	Vibanda vya biashara sokoni	Kwa mujibu wa mkataba
7,	Majengo mengine ya Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

III. USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA

<i>Na.</i>	<i>Aina ya mfujo</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1.	Ng'ombe	4000/=
2.	Mbuzi/ kondoo	1000/=
3.	Nguruwe	2000/=

IV. ADA YA UTUMIAJI MASOKO.

	<i>Aina ya bidhaa</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1.	Ushuru wa meza	Tsh. 500/=kwa siku

V. USHURU WA MIFUGO, MINADA, BIDHAA NA MAGULIO MENGINE

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Bidhaa</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1	Ng'ombe	4,000/= @ng'ombe
2	Kondoo	1000/= @kondoo
3	Mbuzi	1000/= @mbuzi
4	bidhaa zinazotengenezwa viwandani/ karakana	1000/=
5	Wauza mitumba	1000/=
6	Wauza bia na vinywaji baridi	1,000/=
7	Wauza nafaka	1000/= @ gunia
8	Ndege(kuku,bata)	1000/=
9	Pombe za asili	1000/=
10	Wauza madawa ya asili	1000/=
11	Wauza vipuri vya baiskeli,pikipiki,magari	1000/=
12	Wauza daga	1000/=
13	Wauza samaki	1000/=
14	Wauza chumvi,nyama na mboga za majani	1000/=

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

15	Wauza vyungu	1000/=
16	Wauza vyombo vya nyumbani	1000/=
17	Wauza viatu	1000/=
18	Wauza nguo mpya	1000/=
19	Mafundi baiskeli	1000/=
20	Bidhaa nyingine ambazo hazijatajwa	1000/=
21	Mifugo mingine ambayo haijatajwa	1000/=
22	Mafundi baiskeli	1000/=
23	Bidhaa nyingine ambazo hazijatajwa	1000/=
24	Mifugo mingine ambayo haijatajwa	1000/=

VI. ADA YA UKODISHAJI MITAMBO		
Na.	Aina ya kifaa	Kiwango cha Ada na Ushuru kwa siku
1.	10 tons isuzu tipper	2500/= Per Km
2.	7tons isuzu tipper	150,000/=
3.	3 1/2 cargo truck with crane	120,000/=
4.	Concrete mixer	80,000/=
5.	Concrete poker vibrator	50,000/=
6.	Air compressor	200,000/=
7.	Steel wheel roller	250,000/=
8.	Plate compactor	70,000/=
10	Water bowser	150,000/=
11	Bitumen boiler with sprayer	150,000/=
12	Hand pump bitumen sprayer	60,000/=
13	Chipping spreader	200,000/=
14	Wheel loader	600,000/=
15	Motor grader	1,000,000/= kwa masaa 8.

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

16	Vifaa vya GPS	Kwa mujibu wa mkataba
----	---------------	-----------------------

VII. VIBALI VYA UJENZI		
	<i>Aina ya ujenzi</i>	<i>Kiwango cha Ada na Ushuru</i>
1.	Viwanja vyote vya makazi	50,000/=
	Makazi na Biashara	ujenzi wa nyumba zaidi ya moja @nyumba inayoongezeka italipiwa 20,000/=
2.	Taasisi mbalimbali (shule,vyuo, nyumba za ibada,ofisi mbalimbali, kumbi) ambazo sio ghorofa	300,000/=
3.	Viwanda vikubwa	300,000/=
4.	Viwanda vya uzalishaji	150,000/=
5.	Viwanda vidogo	100,000/=
6.	Vituo vya mafuta	300,000/=
7.	Ukarabati	35,000/=
8.	Uzio/fensi(a)Taasisi	1000 kwa mita moja ya mzunguko.
	(b)Binafsi	1000/=kwa mita moja ya mzunguko.
9	Hifadhi ndogo,uwanja wa michezo,hoteli za utalii ambazo sio ghorofa	200,000/=
10.	Ghorofa -ghorofa 1-3	175,000/=
11.	-ghorofa 4-6	200,000/=
12.	-ghorofa 6 na kuendelea	200,000/= na 75,000/= kwa kila ghorofa inayoongezeka
13.	Kuhuisha (renew) kibali cha ujenzi wa ghorofa	200,000/=

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

14.	Kusimika minara ya mawasiliano	1,000,000/=
15.	Kuhuisha (renew) kibali cha ujenzi usio ghorofa	Ada ni kama ilivyo kwa kibali cha awali
16.	Minara iliyosimikwa Maeneo ya Watu binafsi	10% ya pesa ya mkataba.
17.	Ghala na Bohari	250,000/=
18.	Mabadiliko ya Matumizi ya Ardhi	200,000/=
19.	Sehemu za kuoshea Magari(Car Wash)	100,000/=
20.	Maeneo ya Mapumziko (recreational Centres)	100,000/=

VIII. ADA NA USHURU WA MAEGESHO YANAYOMILIKIWA NA HALMASHAURI.

<i>Na</i>	<i>Aina ya gari</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1	Gari chini ya tani 10	2500/= kwa siku
2	Lori zaidi ya tani 10	3000/= kwa siku
3	Gari dogo	1000/= kwa siku
4	Pikipiki ya magurudumu mawili	500/= kwa siku
5	Pikipiki ya magurudumu matatu	500/= kwa siku
6	Pick up/station wagon	1500/= kwa siku
7	Ada ya kutunza gari lililokamatwa au kuzuiliwa	20,000 kwa siku
8	Ada ya kutunza pikipiki iliyokamatwa au kuzuiliwa	10,000 kwa siku
9	Guta	500/=

IX. USHURU WA STENDI

<i>Na.</i>	<i>Aina ya gari</i>	<i>Kiwango cha ada na ushuru</i>
1	Mabasi makubwa	3000/= kwa siku
2	Mabasi ya kati	2500/= kwa siku
3	Hiace	2000/= kwa siku

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

4	Magari madogo	1000/= kwa siku
6	Magari ya mizigo -tani 1-3 -tani 4-10	1000/= kwa siku 2500/= kwa siku
7	Pikipiki ya magurudumu matatu	500/= kwa siku
8	Pikipiki ya magurudumu mawili	300/= kwa siku

X. USHURU WA HUDUMA ZA USAFI

Na	Taasisi	Kiwango cha ada na ushuru kwa mwaka	Kiwango cha Ushuru kwa mwezi
1	Taasisi zote na mashirika	360,000/=	30,000/=
2	Wauza matunda	60,000/=	5000/=
3	Viwanda vikubwa	600,000/=	50,000/=
4	Viwanda vya kuoka mikate(bakery)	360,000/=	30,000/=
5	Hoteli za kitalii	300,000/=	25,000/=
6	Migahawa	60,000/=	5000/=
7	Useremala	50,000/=	4,200/=
8	Wauza mbao	60,000/=	5,000/=
9	Mashine ndogo za kusaga na kukoboa	50,000/=	2,500/=
10	Duka la jumla	60,000/=	5,000/=
11	Duka la rejareja	25,200/=	2,100/=
12	Ghala (“godown”).	200,000/=	15,000/=
13	Viwanda vidogo vya kukamua mafuta	50,000/=	5,000/=
14	Bucha za samaki au nyama	30,000/=	2,500/=

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

15	Machinjio.	300,000/=	15,000/=
16	Baa na mgahawa.	60,000/=	5,000/=
17	Mini super market.	50,000/=	5,000/=
18	Vilabu vya pombe za kienyeji.	30,000/=	2,500/=
19	Nyumba za kuishi.	12,000/=	1,000/=
20	Saluni za wanaume na wanawake	24,000/=	2,500/=
21	Grocery (mini bar)	30,000/=	2,500/=
22	Nyumba za kulala wageni	60,000/=	5,000/=
23	Gereji	40,000/=	4000/=
24	Vituo vya mafuta	50,000/=	4,200/=
25	Maduka ya vifaa vya ujenzi na	60,000/=	5,000/=
26	Maduka ya nguo na viatu	25,000/=	2,500/=
27	Maduka ya dawa (pharmacy)	50,000/=	4,200/=
28	Maduka ya dawa muhimu	25,000/=	2,000/=
29	Maduka ya mikate na vitafunwa	25,000/=	2,000/=
30	Maduka ya vyombo	25,000/=	2,000/=
31	Maduka ya kuuza magodoro na samani	25,000/=	2,000/=
32	Maduka ya kuuza spea za magari, pikipiki na baiskeli	50,000/=	4,200/=
33	Maduka ya kuuza shajala na kurudufisha (photocopy)	50,000/=	4,200/=
34	Maduka ya kuuza vipodozi	25,000/=	2,000/=

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

35	Maduka ya kuuza simu au saa.	24,000/=	2,000/=
36	Mama na baba lishe	24,000/=	2,000/=
37	Mgahawa	60,000/=	5,000/=

XI. USHURU WA SOKO KWA MAZAO AU BIDHAA ZITOKANAZO NA MAZAO SOKONI

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Bidhaa</i>	<i>kiwango cha Ada na Ushuru</i>
1	Mahindi	1000/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
2	Maharage	1500/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
3	Muhogo	500/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
4	Mtama	1500/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
5	Mpunga	1000/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja.
6	Dagaa	3% ya bei ya dagaa ya siku husika
7	Ushuru wa Samaki na Mazao ya Samaki	3% ya bei ya samaki ya siku husika.
8	Vitunguu	1500/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
9	Alizeti	1000/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
10	Kabeji, machungwa, miwa, nanasi, ndizi, parachichi	7000/= kwa tani moja
11	Viazi	1500/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
12	Hoho	500/= kwa tenga kwa mzigo zaidi ya tani moja
13	Karanga	2500/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
14	Njegere maganda	1000/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

15	Pumba za mahindi	500/= @gunia
16	Pumba za Mpunga	500/= @gunia
17	Mashudu ya Alizeti	1000/= @gunia
18	Nyanya	500/= @tenga kwa mzigo zaidi ya tani ya moja
19	Mchele	2000/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
20	Unga	500/= @ gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja
21	Bidhaa nyingine ambazo hazijatajwa katika sehemu hili	3,000/= @gunia kwa mzigo zaidi ya tani moja

XII. ADA AU USHURU WA SHUGHULI ZA BURUDANI, UTAMADUNI, SANAA NA MATANGAZO

NA	AINA YA HUDUMA	KIWANGO CHA ADA AU USHURU
1	Washereheshaji	50,000/= kwa tukio
2	Wapambaji wa kumbi za burudani (harusi, sherehe za jikoni, sherehe za kuaga binti na nyinginezo)	30,000/= kwa tukio
3	Wamiliki wa kumbi mbalimbali	-ukumbi unaochukua watu 100-200 shilingi 50,000/=kwa siku -ukumbi unaochukua watu 300-500 shilingi 100,000/= kwa siku
4	Matangazo ya barabarani ya sherehe	40,000/= kwa tukio moja kwa siku
5	Wapishi wa vyakula	30,000/= kwa tukio moja kwa siku
6	Picha jongevu na mnato	30,000/= kwa tukio moja kwa siku.
7	Matangazo ya kuuza bidhaa zinazopungua bei (promotion)	40,000/= kwa tangazo
8.	Maombi ya kibali cha kufanya Tiba za Jadi	30,000/= kwa siku
9	Matamasha	100,000/= kwa tamasha

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)

10	Fete na bahati nasibu	20,000/= kwa siku
11.	Mnada (a) mali isiyohamishika (b)mali nyinginezo	1% ya kuuzia. 40,000/=
14	Kupiga muziki ukumbi mkubwa	50,000/= kwa siku
15.	Kupiga muziki ukumbi mdogo	30,000/= kwa siku
16.	Matangazo ya Biashara kwa kutumia vipaza sauti; au vipeperushi; au vitambaa na; au fani za sanaa ambazo hazijatajwa hapo juu.	30,000/= kwa siku.
17.	Kumbi za video na mipira	-Ukumbi Mkubwa 200,000/= -Ukumbi wa Kati 150,000/= -Ukumbi Mdogo Mjini 100,000/= -Ukumbi Mdogo Vijijini 50,000/=
18	Betting Machines (Slot Machines)	300,000/= kwa Mwaka

Ada zote katika sehemu ya XII (1) -(7) zitalipwa kwa pamoja na mwenye sherehe

XIII. ADA YA KULAZA MAGARI MAENEO YANAYOMILIKIWA NA HALMASHAURI

1	Mabasi makubwa	3000/= kwa siku
2	Mabasi madogo/hiace	2000/= kwa siku
3	Gari ndogo	1000/= kwa siku
4	Pick up au station wagon	1500/= kwa siku

XIV. ADA ZA UKATAJI BARABARA

na	aina ya barabara	ukubwa	gharama
1	Barabara ya lami	mita moja	200,000/=
2	Barabara ya changarawe	mita moja	80,000/=
3	Barabara ya vumbi	mita moja	30,000/=

*Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Tangazo la Serikali Na. 670 (Linaendelea.)*

XV. ADA ZA USAJILI WA TAXI BAJAJI

na	aina ya gari	Ada	Muda
1	Taxi	100,000/=	Mwaka mmoja
2	Bajaji	100,000/=	Mwaka mmoja

XVI. USHURU WA MAZAO YA KILIMO

Na.	Aina ya Mazao	Kiwango
1	Mazao ya biashara.	Asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia
2.	Mazao ya chakula	Asilimia mbili (3%) ya bei ya kununulia.

XVII. USHURU WA MAZAO YA MISITU

Na.	Aina ya Mazao	Kiwango cha Ushuru
1	Aina zote za mazao ya Misitu	Asilimia tano (5%) ya bei ya kununulia

XVIII.USHURU WA HUDUMA YA CHOO NA BAFU

Na.	Aina ya huduma	Kiwango cha Ushuru
1	Choo	300/=
2	Bafu	500/=

XIX.ADA YA USAJILI WA VIKUNDI VYA KIJAMII

	Ada ya maombi ya usajili wa kikundi	20,000/=
--	-------------------------------------	----------

XX.USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI

	Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni	Asilimia 10 ya bei ya chumba kilicholaliwa na mteja
--	-----------------------------------	---

JEDWALI LA TATU
(Limetungwa chini ya kifungu cha 10)

KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI
YANGU MWENYEWE mbele yaambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema, kwamba mnamo tarehemwezi.....
Mwaka..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha..... cha Sheria
Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema za mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halamashauri ya Wilaya ya Sengerema, Niko tayari
kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....Cheo.....

Saini.....Tarehe.....

Nembo na Mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizo kwa Azimio lililopitishwa na mkutano wa baraza la Madiwani uliopitishwa tarehe 3/12/2019 na ubandikaji huo kushuhudiwa na:-

MAGESA MAFURU BONIFACE,
Mkurugenzi
Halmashauri ya Wilaya
Sengerema

YANGA EVARIST MAKAGA,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya
Sengerema



Dodoma
5 Agosti, 2020

NAKUBALI

SELEMANI S. JAFO (MB),
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa