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HALMASHAURI YA WILWYA YA SENGEREMA 

HOTOBA YA MWENYEKITI KWA WAHESHIMIWA MADIWANI WA HALMASHAURI 

YA SENGEREMA. 

Mhe Mkuu wa Wilaya, 

Katibu Tawala Wilaya, 

Mhe mbunge, 

Makamu mwenyekiti, 

Wahe Madiwani, 

Mkurugenzi Mtendaji Wilaya, 

Wakuu wa Idara na Vitengo, 

Wananchi 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Awali ya yote namshukru mungu aliyetujalia afya njema na kutukutanisha sote siku ya 

leo na aliyetuongoza kumaliza salama mwaka huu wa fedha 2022/2023, mwaka ambao 

tunajivunia kutekeleza malengo yetu na Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa mafanikio 

ya hali ya juu. 

1.0  UTANGULIZI. 

Waheshimiwa madiwani na wajumbe wote katika utekelezaji wa mpango na Bajeti ya 

Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri ilijiwekea malengo makuu 

Manne ili kuboresha na kutatua changamoto za kiuchumi zinazoikabili Halmashauri 

malengo haya ni kama yafuatayo:- 

• Kuboresha ustawi wa jamii kupitia utawala bora na kutoa huduma bora na za 

kiwango kwa wannchi. 

• Kuimarisha ukusanyaji wa mapato na kubuni vyanzo vipya vya mapato ya ndani 

Pamoja na  kusimamia mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya ndani 

• Kuimarisha usimamiaji na ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za miradi ya  maendeleo 
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• Kuboresha utekelezaji wa miradi ya Elimu, Afya, Kilimo, Mifugo, Uvuvi na 

kuwezesha wananchi kiuchumi katika ngazi ya Msingi/Jamii kwa kushirikiana na 

wananchi. 

 

2.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI. 

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema imekadiriwa 

kukusanya/kupokea na kutumia jumla ya shilingi bilioni Hamsini na tano, milioni mia na 

tano na laki saba na tatu (55,505,703,000,.00) kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali. 

Ambapo mapato ya ndani  ni shilingi biliono mbili na milioni miasaba na 

(2,750,000,000.00) Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida ni Shilingi Bilioni moja miliono mia 

kumi na natano  na Hamsini laki moja na sita (1,115,106,000) Ruzuku ya Mishahara   ni 

Shilingi Bilioni thelathini na nane milioni miatano themeni na tatu na laki mbili na stinni 

(38,583,265,000.00) Pamoja na ruzuku ya Miradi ya maendeleo ambayo ni bilioni kumi 

na tatu na milioni Hamsini na saba laki tatu  thelathininna mili (38,057,332,000)  

 

Mapato ukilinganisha na Makisio ya mwaka 

Hadi kufikia Juni 2023 Halmashauri imekusanya na kupokea Jumla ya Tshs. 

56,406,632,895.70 ikiwa ni sawa na asilimia 91.44 ya lengo. Hadi kufikia mwezi Juni 

Halmashauri ilikukusanya na kupokea jumla ya Tshs.61,687,014,867.30 ikiwa Tshs. 

55,505,703,000.00 ni bajeti iliyoidhinishwa na Tshs. 6,181,311,867.30 ni fedha iliyokuja 

nje ya bajeti kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali vya ndani na Serikali kuu bila bakaa. 

 

Aidha Halmashauri imepokea Tshs. 3,040,000,000 ikiwa ni fedha za madarasa Kidato 

cha kwanza, Tshs.2,690,811,867.30 ikiwa ni fedha za WASH na Tshs. 450,500,000.00 

ikiwa ni fedha za ujenzi wa shule zilizopatwa na majanga. 

 

Kwa upande wa makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri ililenga  kukusanya 

Jumla ya Tshs. 2,750,000,000.00 kutoka katika vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. 

Hadi kufikia mwezi Juni Halmashauri imefanikiwa kukusanya Jumla ya Tshs. 

2,158,371,403.33 sawa na 78.49% ya lengo. 
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Ambapo lengo la kukusanya mapato  yasiyolindwa ni Tshs 2,043,228,000.00 Hadi kufikia 

Mwezi Juni Halmashauri imefanikiwa kukusanya Jumla ya Tshs 1,788,166,137,15 sawa 

asilimia 87.52 ya lengo.   

 

Aidha Halimashauri ililenga Kukusanya Jumla ya Tshs 706,772,000.00 kupitia mapato 

lindwa, Hadi kufikia mwezi Juni Halmashauri imefanikiwa kukusanya Jumla ya Tshs 

370,205,260.18 sawa na asilimia 52.8 ya lengo. 

 

Mafanikio katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 

Ili kuboresha ustawi wa jamii na uchumi na kutimiza malengo ya Serikali kwa mwaka wa 

fedha 2022/2023 Halmashauri imefanikiwa kuboresha miundombinu ya utoaji wa huduma 

katika sekta za Elimu ya Awali na  Msingi Pamoja  na Elimu ya  Sekondari, Sekta ya Afya, 

uzoaji wa taka, miundombinu ya kilimo na mifugo Pamoja na uwezeshaji wa wananchi 

kiuchumi Ambapo  jumla ya miradi 53  yenye thamani ya Tshs 15,285,194,411.08 

imetekelezwa kwa mchanganuo ufuatao; 

• Mapato ya Ndani Tshs 573,300,000.00 

• Mapato ya Nje Tshs 7,448,915,467.08 

• Mapato toka Serikali kuu Tshs 2,538,374,000 

• Nje ya Bajeti Tshs 4,724,604,944.00 

 

Ufuatiliaji na Usimamizi wa Miradi ya Maendleo kupitia Kamati ya fedha 

• Kupitia Kamati ya Fedha, Halmashauri imefanikiwa kuzuia matumizi ya fedha 

mbichi, ambapo kwa sasa hakuna matumizi ya fedha mbichi hela zote 

zinazokusanywa zinapelekwa benki na zinatumika kwa kufuata mpango wa 

Bajeti. 

• Aidha kupitia uchambuzi wa Zabuni za Ujenzi wa wodi tatu na Mochwari katika 

katika Hospital ya Wilaya Mwabaluhi tumefaikiwa kuokoa Jumla ya Tshs. 

100,000,000.00 ambapo Tshs 90,000,000.00 zimetumika katika ukamilishaji 

wa Jengo la Utawala na Tshs 10,000,000.00 kupangiwa matumizi mengine. 
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Ukarabati wa mtambo wa Halmashauri 

Mtambo ni mzima na ratiba imetolewa kuanzia mwezi wa nane utaanza kufanya kazi ya 

kuchonga Barabara za ziizopo kwenye kata 

 

Kitengo cha Taka Ngumu na Usafishaji. 

Halmashauri imeboresha kitengo cha taka ngumu kwa kununua vifaa vya usafi, ukarabati 

wa trekta 2 pamoja na ukarabati wa vyoo 2 vya masoko ya soko kuu na soko la 

migombani. 

 

Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

• Kupitia Idara ya Kilimo Halmashauri imefanikiwa kuboresha miudombinu ya Kilimo 

ambapo Ujenzi wa Mradi wa umwagiliaji Katungulu wenye ya Tshs 

4,598,267,600.00 umeanza kutekelezwa tokea Januari 2023 na unatarajia 

kukamilika Juni 2024. 

• Aidha Kupitia Idara ya kilimo kuna jumla ya Majosho manne yanaendelea 

kujengwa yenye thamani ya Tshs 92,000,000.00 

• Uthibiti wa uvuvi haramu ambapo jumla ya Doria 24 zimefanyika na tumefanikiwa 

kuteketeza kokoro 84, Timba 102 na nyavu za dagaa mm8 nyavu 18. 

Sekta ya Maendeleo ya Jamii 

• Halmashauri imefanikiwa kutoa Mikopo kwa vikundi vya wanawake Vijana na Watu 

wenye ulemavu kiasi cha Tshs 124,000,000/= 

• Idara imefanikiwa kusajili vikundi vya Kijamii CBOs 131. 

Sekta ya Afya  

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Sekta ya Afya imefanikiwa katika mambo yafuatayo. 

• Ongezeko la vituo vya kutolea huduma za afya kutoka vituo 48 mwaka 2022 hadi 

vituo 53 mwaka 2023. 

• Uimarishaji wa Miundombinu ya maji na usafi wa mazingira katika Vituo kutoka 

Vituo 13 mwaka 2022 Hdi vituo 39 mwaka 2023. 

• Ongezeko la ujenzi wa majengo ya kutolea huduma katika hospital ya Wilaya toka 

majengo 8 .mwaka 2022 hadi majengo 12 mwaka 2023-08-17.  

• Kuanza kwa huduma za awali katika Hospital mpya ya Wilaya (Mwabaluhi). 

• Ukamilishaji wa maboma ya Zahanati katika Vijiji vya Buyagu, Nyitundu na 

Lugongo. 
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• Ufunguzi wa Zahanati mbili mpya za Mami na Ishishang’holo. 

• Mapokezi ya Watumishi wapya 24. 

• Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 16 mwaka 2022 hadi vifo 08 

mwaka 2023. 

Sekta ya Elimu ya Awali na Msingi 

• Kuongozeka miundombinu katika Shule za Awali na Msingi kutoka mvymba vya 
madarasa 996 kwa mwaka 2021/2022 hadi vyumba vya madarasa 1,080 kwa 
mwaka 2022/2023 ambalo ni ongezeko la vyumba vya madarasa 84. 

 

• Kuongezeka kwa madawati kutoka madawati  22,209 kwa mwaka 2021/2022 hadi 
madawati 23,309 kwa mwaka 2022/2023  

• Kuongezeka kwa matundu ya vyoo kutoka matundu 1,696 kwa mwaka 2021/2022 
hadi matundu 1881 kwa mwaka 2022/2023. 
 

• Kuongezeka kwa ufaulu Mtihani Darasa la saba kutoka asilimia 76% kwa mwaka 
2021 hadi asilimia 77.1% kwa mwaka 2022. 
 

• Ujenzi wa Nyumba 4 za Walimu zimejengwa na zimekamilika. 
 

Sekta ya Elimu Sekondari 
 

• Halmashauri kupitia Idara ya Elimu Sekondari imefanikiwa kuongeza 
miundombinu na kufundishia ambapo kwa mwaka 2022/2023 jumla ya vyumba 
vya Madarasa 152, vimejengwa Nyumba za walimu 2 zimejengwa Ujenzi Daharia 
1 katika Shule ya Sekondari Nyamatongo ambapo ujenzi bado unaendelea. 

• Usajili wa Shule mpya  ya Sekondari Ibondo  

• Tumefanikiwa kuinua kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi wa ambapo kwa mwaka 
2022 ufaulu ulikuwa 88% kwa wanafunzi wa kidato cha pili na kidato cha nne 
ufaulu ni aslimia 89% na kidato cha Sita Ufaulu ni asilimia 100% 

 
Sekta ya Utumishi na Utawala 

• Halmashauri imefanikiwa kupandisha madaraja. watumishi wapatao 1,291.  

• Halmashauri imeajiri Watumishi 237 katika idara mbalimbali za Halmashauri. 

• Vikao vyote vya Kisheria vimefanyika bila kukosa, kwa mujibu wa Sheria na 

taratibu na ushauri wa wataalamu umezingatiwa na kufanyiwa kazi. 

Changamoto 

Katika kila mafanikio hapakosi changamoto mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri 

imekabiliana na kuu mbili katika utekelezaji wa bajeti. 
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• Upungufu vymba vya madarasa na matundu ya vyoo katika Shule za Msingi na 

Sekondari na hili ni kutokana na Elimu bila malipo ambapo Jamii imehamasika 

kupeleka Watoto shule. 

• Mwamko mdogo wa wananchi kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (iCHF)  

Mpango na Bajeti Kwa mwaka fedha 2023/2024 

Kwa kawaida utekelezaji wa Malengo na utatuzi wa changamoto za Halmashauri 

zinaongozwa  na mpango mkakati wa Halmashauri,hivyo tunaendelea kutimiza malengo 

kama yalivyo kwenye Mpango mkakati wa Halmashauri  na katika  Mpango na bajeti ya 

mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri imepanga kutekeleza Mpango na bajeti  wenye 

thamani ya Tshs 53,234,555,000.00 ambapo Tshs 35,664,176,000.00 ni fedha za 

mishahara ya watumishi, Tshs 1,115,111,000.00 ni kwa ajili ya ruzuku ya matumizi ya 

kawaida kutoka Serikali kuu, Tshs 13,441,178,445.00 ni fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo, Tshs 2,535,742,555.00 ni fedha za mapato ya ndani ambapo 

mapato lindwa ni Tshs 400,750,000.00 na Tshs 78,000,000.00 ni fedha kwa ajili ya Ngazi 

za chini (Kata na Vijiji) 

HITIMISHO 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, Wahemishiwa Madiwani na Wataalam wa Halmashauri ya 

Sengerema, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimwa Dr. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuwezesha Serikali na wadau wa 

Maendeleo kutoa fedha za utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kwa kiwango cha juu 

ambacho kimewezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo kufanyika bila kutegemea 

nguvu za wananchi kwa kiasi kikubwa. Aidha miradi husika itasaidia kuboresha huduma 

za kijamii na kiuchumi katika Wilaya, Mkoa na Serikali kwa ujumla. 

 Shukrani hizi pia ziwaendee wafuatao 

▪ Kamati za Fedha, Uongozi na Mipango 

▪ Kamati ya Uchumi na Mazingira 

▪ Kamati ya Elimu, Afya na Maji 

▪ Kamati ya menejiment (CMT) 

Kwa ufuatiliaji na usimamizi mzuri wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo 

imefanyika kwa ubora unaostahili. 

Naomba kuwasilisha. 

 

Mh. Yanga E. Makaga 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI (W) 

SENGEREMA 

 
 


